Skip Ribbon Commands
Skip to main content

Tư vấn pháp luật

Tư vấn pháp luật
Thứ 3, Ngày 20/06/2017, 11:00
Tuổi đăng ký kết hôn
20/06/2017 | Sở Tư pháp tỉnh Bến Tre

Hỏi: Cháu gái tôi năm nay 17 tuổi 9 tháng, đang có ý định tiến tới hôn nhân với bạn trai năm nay 23 tuổi, lúc trước tôi biết tuổi đăng ký kết hôn là 18 tuổi với nữ và 20 tuổi với nam, nhưng nay nghe mấy người hàng xóm nói tuổi kết hôn của nữ bây giờ phải hơn 20 tuổi, tôi nghĩ là họ nhầm giữa tuổi nữ và tuổi nam, xin cho tôi hỏi tuổi đăng ký kết hôn bây giờ là bao nhiêu?

Trả lời (có tính chất tham khảo):

Theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014, có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2015, thì độ tuổi kết hôn của nam là từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên. Đối chiếu với quy định, hiện tại cháu gái bạn chỉ mới 17 tuổi 9 tháng nên chưa đủ điều kiện về tuổi để đăng ký kết hôn.

Ngoài ra, theo Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định thì nam, nữ muốn kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện như: Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định; Không bị mất năng lực hành vi dân sự; Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định  của Luật Hôn nhân và gia đình.

Lượt người xem:  27
Manage PermissionsManage Permissions
|
Version HistoryVersion History

Tiêu đề

Hình ảnh

Hình ảnh mô tả

Tóm tắt

Nội dung

Link thay thế nội dung

Ngày xuất bản

Tin nổi bật

Tác giả

Phân loại

Loại bài viết

Trạng thái

Lịch sử

Số lượt người đọc

Approval Status

Attachments

Content Type: Tin Tức Mở Rộng
Version:
Created at by
Last modified at by
SỞ TƯ PHÁP TỈNH BẾN TRE
Địa chỉ: Số 17, Cách Mạng Tháng Tám, Phường 3, thành phố Bến Tre , Tỉnh Bến Tre, Việt Nam.
Điện thoại: 075.3827364 | Fax: 075.3810773 | Email:stp@bentre.gov.vn