Skip Ribbon Commands
Skip to main content

Tư vấn pháp luật

Tư vấn pháp luật
Thứ 4, Ngày 21/06/2017, 09:00
Thừa kế
21/06/2017 | Sở Tư pháp tỉnh Bến Tre

Hỏi: Năm 2010 tôi kết hôn, có đăng ký kết hôn, năm 2015 tôi dọn ra ở riêng, năm 2016 cha tôi làm di chúc để lại cho tôi một phần đất. Cho tôi hỏi nếu tôi nhận thừa kế phần đất này thì đó là tài sản riêng của tôi hay tài sản chung của vợ chồng, trong di chúc cha tôi nói để lại thừa kế cho mình tôi, không nói gì đến vợ tôi, nhưng tôi lo lắng sẽ thành tài sản chung của vợ chồng và phải bị phân chia vì hiện tại vợ chồng tôi đang ly thân, có thể sẽ ly hôn?

Trả lời (có tính chất tham khảo):

Theo Điều 43 Luật Hôn nhân gia đình 2014 quy định về tài sản riêng của vợ, chồng: "Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này".

Theo như bạn trình bày thì phần đất đó cha bạn để thừa kế cho mình bạn, nên nếu bạn nhận thừa kế thì thuộc trường hợp tài sản được thừa kế riêng. Vì vậy, đó là tài sản riêng của bạn.

 ------------------

Hỏi:  Dì tôi không có chồng con, sống với tôi từ 10 năm nay, nay dì mất để lại phần đất, không di chúc, các dì, cậu tôi đòi chia đất này và nói tôi không trong hàng thừa kế. Cho tôi hỏi hàng thừa kế theo pháp luật được quy định thế nào?

Trả lời (có tính chất tham khảo):

Do dì bạn mất không để lại di chúc, theo Điều 650 Bộ luật Dân sự năm 2015 trường hợp này là trường hợp thừa kế theo pháp luật. Thừa kế theo pháp luật là thừa kế theo hàng thừa kế, điều kiện và trình tự thừa kế do pháp luật quy định. Theo Điều 651 Bộ luật Dân sự năm 2015, những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

- Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

- Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

- Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

Như vậy, trong trường hợp này bạn thuộc hàng thừa kế thứ 3 của dì bạn và theo quy định thì những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Lượt người xem:  70
Manage PermissionsManage Permissions
|
Version HistoryVersion History

Tiêu đề

Hình ảnh

Hình ảnh mô tả

Tóm tắt

Nội dung

Link thay thế nội dung

Ngày xuất bản

Tin nổi bật

Tác giả

Phân loại

Loại bài viết

Trạng thái

Lịch sử

Số lượt người đọc

Approval Status

Attachments

Content Type: Tin Tức Mở Rộng
Version:
Created at by
Last modified at by
SỞ TƯ PHÁP TỈNH BẾN TRE
Địa chỉ: Số 17, Cách Mạng Tháng Tám, Phường 3, thành phố Bến Tre , Tỉnh Bến Tre, Việt Nam.
Điện thoại: 075.3827364 | Fax: 075.3810773 | Email:stp@bentre.gov.vn